bukas aralin sa musika sa senior group.

Tema: "Dumating na ang tagsibol"

Inihanda ni: direktor ng musika ng MKDOE Ergeninsky kindergarten "Girl" Ovkadzhieva Danara Talievna.

Mga layunin at layunin:

Pag-unlad musikalidad ng mga bata, ang kakayahang emosyonal na madama ang musika sa pamamagitan ng solusyon sa mga sumusunod na gawain:

Pag-unlad ng musikal at artistikong aktibidad;

Panimula sa sining ng musika;

Pag-unlad ng musikalidad ng mga bata;

Pagbuo ng kakayahang emosyonal na malasahan ang musika.

Edukasyon mga bata sa pag-awit at musikal-ritmikong mga kasanayan at kakayahan.

Pagpapalaki kakayahang madama, madama at maunawaan ang musika.

Kagamitan: buod ng aralin, music center, mga larawan ng mga kompositor, mga plato.

Pag-unlad ng aralin:

Ang mga bata ay pumapasok sa bulwagan nang pares sa musika ng D. Kabalevsky "Ating Lupain" at tumayo sa isang bilog.

Direktor ng Musika: Mendwt, guys!

Mga bata: Mendwt!

Direktor ng Musika: Paano mo ginugol ang iyong katapusan ng linggo? Naiinip ka ba?

Mga bata: Okay, miss ka na namin.

Direktor ng Musika: Ngayon inaanyayahan kita na maglakbay sa Musical Country, kung saan dumating ang tagsibol. At sino ang unang natuwa sa pagdating ng tagsibol?

Mga bata: Mga ibon.

Musical director: Tama yan guys! Ito ay mga ibon. Handa ka na bang pumunta sa Musical Land? Magkapit-bisig tayo, ipikit ang ating mga mata at lumipat sa Musical Land sa huni ng mga ibon.

Parang "Huni ng mga ibon".

Direktor ng musika: Isa, dalawa, tatlo. Ngayon buksan mo ang iyong mga mata, tingnan mo, narito tayo sa Musical Land. Umupo sa mga upuan.

Nakaupo na ang mga bata.

Musical director: Guys, hulaan ninyo kung anong uri ng ibon?

maliit na madilim,

Puti mula sa tiyan.

Ang buntot ay hahati sa dalawang buntot.

Mga bata: Lunok.

Musical director: Tama yan guys! Makinig tayo sa kanta ni A. Mandzhiev na "Harada".

Pakikinig sa kantang "Harada" ni A. Mandzhiev.

Direktor ng Musika: Sa palagay mo, bakit nilalaro ang partikular na komposisyong ito? Sino itong Harada?

Mga bata: Lunok.

Music Director: Tama, lunok yan. Siya ang nagdadala sa atin ng tagsibol, na unang dumating mula sa mainit na mga bansa. At anong iba pang mga ibon ang bumalik sa amin mula sa mainit na mga bansa sa tagsibol?

Mga sagot ng mga bata.

Musical director: Iminumungkahi kong makinig ka sa kanta at tandaan ang pangalan nito.

Tunog ang "Dance of the Birds" ni Rimsky-Korsakov.

Musical director: Naaalala mo ba ang pangalan ng komposisyon na ito?

Mga bata: "Sayaw ng mga ibon."

Musical director: Tama yan guys! At ngayon isipin natin ang ating sarili sa papel ng mga ibong ito, na nagagalak sa pagdating ng tagsibol.

Ginagaya ng mga bata ang mga ibon sa musika.

Direktor ng musika: Ang galing ninyong mga kasama! Alam mo ba na maraming mga kanta tungkol sa tagsibol. At isa sa mga ito ay sisimulan na nating matutunan. Ngunit kailangan muna nating bumuo ng mga vocal cord.

Pag-awit ng mga tunog.

Direktor ng musika: Ngayon ay pakikinggan natin ang kantang "The Sun is Laughing" ni L.A. Olifirova. Tingnan ang kanyang larawan.

Tunog ang kantang "The sun is laughing".

POLENCHKA NG MGA BATA "TUMAWA ANG ARAW".

1. Ang araw ay tumatawa, at ang mga yelo ay umiiyak,
Tumalon ang mga maaraw na kuneho sa mga landas (2 beses)
Tumalon-lundag, tumalon-talon, tumalon-talon. tumatalon-talon

2. Mommy, naririnig mo ba kung paano sa aming bubong
Naglalakad ang mga pusa at pusa, halika, ikaw, tumahimik (2 beses)
Meow-meow, meow-meow, meow-meow, meow-meow. Sigaw!

3. Buksan natin ang bintana, maghintay ng kaunti,
Kapag lumipad sa amin ang mga starling, narito ang dawa at mumo (2 beses)
Sisiw huni, huni huni, huni huni, huni huni. Lumipad!

4. Ang araw ay nagpapainit sa mga tainga, humaplos sa korona,
Binibigyan kami ni nanay ng pulang pekas (2 beses)

Pag-aaral ng kanta.

Musical director: Magaling guys! Ang galing mong kumanta. At ano ang mga tunog na iyon?

Mga bata: Ang orasan ay tumitirik.

Musical director: Tama yan guys! Ang orasan na ito ay tumatatak. At sinasabi nila sa amin na oras na para sumayaw. Ngayon ay magsisimula na tayong pag-aralan ang sayaw na "Watch". Tumayo tayo sa isang malaking bilog, kumuha ng plato sa bawat kamay at ulitin ang mga paggalaw pagkatapos ko.

Ang direktor ng musika ay namamahagi ng isang plato sa bawat bata sa bawat kamay, at ipinakita ni G. Vasiliev ang mga paggalaw sa musika ng "Panoorin", at ulitin ng mga bata pagkatapos niya.

Direktor ng Musika: Gaano kahusay ang iyong ginagawa. Well, ngayon ay oras na para bumalik tayo sa grupo. Muli tayong magkapit-kamay, ipikit ang ating mga mata at, sa ilalim ng huni ng mga ibon, babalik tayo sa grupo. Tatlo dalawa isa. Nandito na tayo sa grupo.

Pagninilay.

Anong ginawa mo ngayong araw?

Saang bansa ka naglakbay?

Nagustuhan mo ba?

At ano ang pinaka nagustuhan mo?

Ang mga bata ay umalis sa bulwagan nang magkapares sa musika ng "Our Land" ni D. Kabalevsky.


Galina Kovergina
Aralin sa musika sa senior group na "Dumating na sa amin ang tagsibol"

"Ang tagsibol ay dumating sa amin"

Music lesson sa senior group.

Kovergina Galina Vasilievna, direktor ng musika MBDOU"Kindergarten "Araw", Uvarovo, rehiyon ng Tambov.

Naka-on aralin sa musika kailangang magpasya sa mga sumusunod mga gawain:

Bumuo ng mga kasanayan sa pakikinig musikal ang tela ng isang instrumental na gawa;

Upang matutong malayang matukoy ang kalikasan at nilalaman piraso ng musika, emosyonal na tumugon dito;

Palawakin musikal horizons ng mga bata, itaguyod ang paghahayag musikal- malikhaing kakayahan;

Matutong kumanta nang nagpapahayag, na naghahatid ng likas na katangian ng kanta (mapagmahal, mahinahon, masayahin, masigla);

Linangin ang kultura ng komunikasyon, turuang mag-isip;

Ibuod ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga tipikal na phenomena sa tagsibol;

panimulang gawain:

Mga obserbasyon ng mga bata sa mga kaganapan sa tagsibol sa mga paglalakad.

Ang pagbuo ng pagmamasid para sa mga sanga ng birches na nakatayo bulwagan ng musika, isang paunang inilagay na plorera ng tubig musikal bulwagan sa katapusan ng Pebrero.

Pagsusuri ng mga ilustrasyon sa paksa.

Kagamitan:

mga slide ng larawan, mga pag-record ng musika, nakalimbag na mga salawikain at kasabihan, mga larawan ng balangkas, mga tunog ng pagtatala tagsibol, krosword, pangkulay tungkol sa tagsibol.

Pag-unlad ng aralin:

Ako sandali ng organisasyon

Sunod-sunod na pumasok ang mga bata bulwagan ng musika umupo sa mga upuan.

Musikal na pagbati: taasan ang sukat - Hello guys!

Pababa sa triad - sagot: - Kamusta!

II Pahayag ng tema mga klase

Direktor ng musika:

Guys, ngayon ay gagastos kami sa inyo klase, at susubukan mong tukuyin ang paksa sa iyong sarili pagkatapos panoorin ang susunod na video. Slide 1-3.

(Mga slide sa tema ng tagsibol No. 1,2,3

So guys, ano sa tingin nyo ang theme namin mga klase? (Aralin tungkol sa tagsibol)

Direktor ng musika: tagsibol lahat ng bagay sa kalikasan ay nagbabago? Paano sa tingin mo (mga sagot ng mga bata)

Target: Upang paunlarin ang atensyon ng mga bata sa mundo sa kanilang paligid sa pamamagitan ng musika maihambing ang tunog nito sa nakikita mo sa screen.

Tama ka, uminit sa araw, mas magaan ang suot mo... Pero ang makulit tagsibol makapagluto para sa atin mga sorpresa: hamog na nagyelo at kahit pag-ulan ng niyebe...Samakatuwid, sa hindi matatag na panahon ay makakasama ka namin...ano?

Tama, magkasakit.

Sino ang sasagot kung ano ang maaari nating gawin upang maiwasan ang isang runny nose, temperatura? Sinasaktan mo ba ang mga batang mahilig manakit (Mga sagot) Kaya naman sa bawat isa musical lesson kasama mo kami.... Tama, nagsasagawa kami ng mga pagsasanay sa paghinga, malalim at maingay. At sino ang nakakaalala kung paano tayo tinutulungan ng mga pagsasanay na ito? (mga sagot) Anong mga pagsasanay ang naaalala mo? (mga sagot)

Kasama ng guro, ang mga bata ay nagsasagawa ng 2-3 Strelnikov na pagsasanay sa paghinga sa ilalim musika na tumutugtog at kumakanta direktor ng musika.

1 ehersisyo "Bulaklak":

Naaamoy namin ang bulaklak - gusto namin ito.

Nagbibigay ito ng amoy, nagbibigay ito ng amoy sa iyo, at sa iyo, at sa amin (Ang mga bata ay humihinga ng malalim at maindayog na paghinga)

2 ehersisyo: (kuyom at kumayod ng kamao sa ritmo habang sabay na humihinga ng malalim)

Mga kamao at muli ang mga palad - mga palad, mga palad - 2 beses

3 ehersisyo: "Mga bomba"(Tilts - nakabukas ang mga palad, itinutuwid - mga palad sa mga kamao)

Kami ay mga bomba, kami ay mga bomba - kami ay sumisinghot ng maingay gamit ang aming ilong-2 beses

Direktor ng musika: Buweno, ngayon ay napabuti natin ang ating kalusugan, at maaari tayong ligtas na maglakad sa kalye, hindi natatakot sa hangin, ulan sa tagsibol, tama ba, mga bata?

Inaanyayahan ang mga bata na itanghal ang unang taludtod ng isang dating natutunang kanta

Tunog ang kanta « Dumating ang tagsibol» Mga muse. Eremina. Sl. Petrov.

1. Lilipad muli sa atin ang mga rook at tagak mula sa timog

Sa labas ng aking bintana ay bumaba, bumaba, bumaba ng singsing

Koro:

Isa-dalawa-tatlo-apat-lima-anim-pitong-walo

Sa labas ulit ng bintana tagsibol - mangyaring pakiusap, pakiusap!

III pangunahing bahagi

Direktor ng musika:

Anong mga buwan ng tagsibol ang alam mo?

Mga sagot ng mga bata

Direktor ng musika: At ganyan ang tawag sa kanila ng mga tao. Bakit? (Marso - protalnik, Abril - pagmamaneho ng niyebe, Mayo - damo). Mga sagot ng mga bata

(slide number 6 ng bawat buwan).

Direktor ng musika: Guys, mahilig ba kayo makipagtalo? At ngayon makikipagtalo ako sa inyong lahat at sisiguraduhin kong taglagas na sa labas. A! Hindi ka sumasang-ayon? Pagkatapos ay subukang kumbinsihin ako at pangalanan ang mga palatandaan tagsibol(Halili sa pagtawag ang mga bata sa tulong ng guro)

1) Pangunahing tampok tagsibol sa walang buhay na kalikasan, ang araw ay sumisikat nang mas mataas sa abot-tanaw kaysa sa taglamig.

2) Mas kumikinang ito at mas umiinit araw-araw. Pahaba na ang mga araw.

3) Ang pinaka-kapansin-pansing tanda ng opensiba tagsibol sa walang buhay na kalikasan ito ay ang pagtunaw ng niyebe.

4) Nagsisimulang matunaw ang yelo. Nagsisimula ang yelo sa mga ilog.

5) Kapag umapaw ang mga ilog at lawa ng tubig mula sa natunaw na niyebe, pinupuno ng tubig ang mga parang, kagubatan, mga bukid sa tabi ng ilog. Ito ay tinatawag na baha.

6) Natunaw ang lupa mula sa init ng tagsibol. Nag-iipon ito ng maraming kahalumigmigan. Ang kahalumigmigan na ito ay lubhang kailangan para sa mga halaman.

7) Umuulan sa tagsibol at hindi niyebe. Hindi kalayuan sa unang bagyo.

Direktor ng musika: well, ngayon napaniwala mo na ako para sigurado dumating na ang tunay na tagsibol!

Tunog ng alarm melody "Tumayo, mga bata, tumayo sa isang bilog"

tagapag-alaga: At ngayon, guys, maglalaro kami sa iyo sa isang bilog, gawin ang lahat para sa akin.

Ginanap larong musikal"Spring"(Repeater)

Sa melody "Belarusian polka" Sumasabay sa pag-awit ang mga bata at isagawa ang mga sumusunod na galaw.

Nakasabit sa bubong ang mga icicle ng Marso (Magkahawak kamay kaming naglalakad ng pabilog)

At tumunog ng kaunti. (stop, rhythmically clap)

Ang araw sa kalangitan ay mas mataas, mas mataas. (itaas ang kamay)

Lahat ay abala sa maraming bagay. (Tumiling pakanan at kaliwa)

Sa lalong madaling panahon ang niyebe ay ganap na matutunaw. (umupo at tumayo)

Lalabas sila sa field ng tractor. (kamay sa sinturon, sumulong kami nang may pag-apaw)

itim na bato nakakatugon sa tagsibol(naglalakad kami, nakataas ang aming mga tuhod)

Malakas na kanta: (kaway namin ang aming mga kamay, "mga pakpak")

Kra-kra-kra.

Parang katunog ng signal ng musika: "Umupo ka, maupo ka, maupo ka dali"

Direktor ng musika: Syempre, mahilig ka sa mga bugtong. Ngayon ay mag-uusad tayo salit-salit: babae at lalaki.

Pagtatanghal "Mga Misteryo ng Tagsibol" Slide number 7 (hiwalay na presentation number 2

"Maglaro tayo" Mga bugtong - mga bugtong)

1 bugtong (mga batang babae) Slide 2.

Hulaan kung aling larawan ang HINDI tumutugma dito tagsibol? (Mga sagot)

2bugtong: (mga lalaki) Slide 3.

Mayroon bang mga bulaklak sa tagsibol sa larawang ito at kung ano ang tawag sa kanila (mga sagot)

tagapag-alaga: At sabay nating malalaman ang lahat (babae at lalaki)

3 bugtong: "Ano ang pinaghalo ng artista?" Slide 4.

tagapag-alaga:

Nakikita kong matalino kayo. At kung gayon, pagkatapos ay sagutin, ano ang masasabi tungkol sa araw ng tagsibol? Ano ito? (pagpili ng mga epithets)

Kumanta ng kanta ang mga bata « stonefly» (maaari kang sumayaw sa guro)

1. Naging maliwanag ang araw upang maghurno, maghurno (Nakataas ang dalawang kamay)

Parang binuhusan ng ginto ang lupa, binubuhos ito. (ibaba ang kamay ng maayos)

Ang mga kalapati ay nagsimulang huminga ng mas malakas, coo.

Bumalik na naman sa amin ang mga crane. Sa amin muli (iwagayway ang iyong mga kamay,

At sa kagubatan ang mga snowdrop ay namumulaklak, namumulaklak (paikot ikot)

Maraming maliliwanag na kulay sa lupain ng tagsibol.

Target: Pag-aayos ng isang simpleng round dance step, ritmikong paggalaw sa ibaba at itaas ng mga kamay kasama ang teksto ng kanta.

Direktor ng musika:

tagsibol... Natunaw ang yelo ... Takbo tayo ....

track2 "Ang tunog ng batis". Slide number 8.

Ano ang ginagawa ng batis tagsibol? (pagpili ng mga pandiwa)

Ngayon isipin na ikaw ay nasa isang spring forest.

tagapag-alaga:

Ano ang iyong narinig? (Ang mga ibon ay kumakanta nang malakas).

Saan at kailan umaawit ng ganyan ang mga ibon? (Sa gubat tagsibol bago lumitaw ang mga sisiw).

Anong mga migratory bird ang kilala mo?

Sino ang unang babalik sa kanilang sariling lupain? (rooks) Slide number 9-10

Direktor ng musika: Sa sandaling lumitaw ang mga natunaw na patch sa field, dumating ang mga rook - ang mga unang mensahero tagsibol.

At alin sa mga ibon ang huling dumating? Bakit? (lunok, matulin; kapag lumitaw ang mga insekto).

Ano ang ginagawa ng mga ibon ngayon? (magtayo at mag-ayos ng mga pugad, mangitlog at magpisa ng mga sisiw).

Direktor ng musika: Mga bata, lahat tayo ay nakatira sa mga bahay, apartment, ngunit paano makakatulong ang mga tao sa mga ibon upang magkaroon din sila ng lugar na matutulog, kantahin ang kanilang kanta ng ibon (Mga sagot)

Oo, kailangan lang ng mga tao na magtayo ng mga birdhouse para sa mga starling at lahat ng mga ibon na lumipad papunta sa amin mula sa timog (mga sagot at pag-uusap tungkol sa kung sino ang mayroon nang itinayo na mga birdhouse).

Alamin natin ang ikalawang taludtod ng kanta « Dumating ang tagsibol»

Mga pagtanggap at yugto ng pagkatuto:

Pagpapakita at pagganap musikal ulo ng 2 taludtod.

Tanong sa mga bata, ano ang pinag-uusapan ng talatang ito?

Pagtanggap ng pag-aaral - laro "Echo", inuulit ng mga bata ang mga parirala para sa direktor ng musika.

sumasabay sa pagkanta mga subgroup: babae, hiwalay na lalaki.

Target: Matutong makinig at unawain ang teksto, isaulo ito.

Gawain: Tumpak na ulitin ang melodic na linya na may bagong lyrics.

Kinakanta ng mga bata ang 2 taludtod ng kanta « Dumating ang tagsibol» Mga salita ni G. V. Kovergina

2. Magtatayo kami ng bahay para sa mga ibon - ang mga ibon ay titira doon,

Ngunit sa umaga kumakanta sila, hindi sila maaaring umupo sa bahay.

Koro: pareho.

Target: Kumanta habang nagsasalita ng maikli huling salita V mga pariralang musikal matutong makinig sa boses musikal pinuno at tunog ng piano, sinusubukan huwag kayong magsisigawan.

Direktor ng musika: Malaki ang pakinabang ng mga ibon. Sa pamamagitan ng pagpapakain ng mga insekto, tinutulungan nila ang mga tao na mapangalagaan ang kagubatan, bukid, hardin at parke. Kami ay nalulugod sa kanilang mahusay at mabilis na paglipad, binibigyan nila kami ng isang pakiramdam ng kalayaan at kagandahan, ang kaakit-akit na mga tunog ng mga trills.

Ang guro ay gumugugol sa mga bata larong musikal"Starling".Muz. at sl. G. V. Kovergina

Slide №11-12

Pag-unlad ng teksto at laro: (Ang guro ay kumuha ng isang patag na araw)

Kumakanta ang mga bata: Starlings, starlings - kulay abong balahibo,

matatanda: Mas umiinit ang araw, halika na.

(mga bata "lumipad", ibalik ang mga upuan - ito ang kanilang mga birdhouse)

Lumilipad, lumilipad na kulay abong starling,

Nag-pecked sila, nag-pecked ng mga butil mula sa feeder (tumpik)

Palubog na ang araw.

Tapos na ang araw - lumipad ka, hanapin ang iyong birdhouse!

("Lumipad palayo" V "mga bahay ng ibon", squatting down, na parang nagtatago sa likod ng mga upuan).

Target: Turuan kang madaling tumakbo sa paligid ng bulwagan, habang winawagayway ang iyong mga braso "mga pakpak" nang hindi nakakasakit ng sinuman. Paggalaw "tumpik" gumanap sa isang tuwid na likod, na inilipat ang ulo pataas at pababa.

Mga gawain: Pakinggan musika 3-bahagi na anyo at, alinsunod dito at sa teksto, isagawa ang mga kinakailangang paggalaw. Paunlarin ang atensyon ng mga bata sa teksto.

tagapag-alaga: At ngayon tayo ay magpapantasya ... Isipin na ako - tagsibol(naglalagay ng isang korona ng mga bulaklak, namumulot ng isang palumpon ng mga wilow, mga patak ng niyebe, berdeng damo)

Pansin, ngayon ang iyong mga paboritong bugtong ay tutunog. At kung hulaan mo, makikita mo ang sagot (Mga Slide #12-20)

At ako ngayon klase nagdala ng ilang mga larawan na ipapamahagi ko sa iyo (namamahagi ng mga larawan ng icicle, isang taong yari sa niyebe, mga piraso ng yelo, isang starling)

Parang katunog ng musika, laban sa background nito, ang guro ay gumagawa ng mga bugtong sa mga bata.

1. Ang pinakaunang araw tagsibol,

Ang pinaka una.

Sa gilid ng isang pine tree

Namumulaklak… (willow).

2. Niyebe sa kagubatan. Maraming snowdrift.

Ngunit naririnig ang tit trill.

Mula sa bubong diretso sa kalsada

Tumutulo ng malakas... (bumaba).

3. Unang makalabas sa piitan

Sa pagtunaw.

Hindi siya natatakot sa hamog na nagyelo

Kahit maliit... (patak ng niyebe).

4. Nakatira ako sa gitna ng looban,

Kung saan naglalaro ang mga bata

Ngunit mula sa araw

Ako ay naging batis. (Snowman)

5. Ang makinis na kalsadang ito

Medyo magtatagal ito.

Paano ito lilipas tagsibol,

Babagsak ang lahat. (Yelo)

6. Ang karot ay puti,

Ito ay lumalaki sa buong taglamig.

Uminit ang araw

Kinain ko lahat ng carrots. (Icicle)

7. Sa isang poste - isang palasyo.

May kumakanta sa bakuran.

At ang pangalan niya ay... (starling).

8. Ang kagandahan ay naglalakad,

Bahagyang dumampi sa lupa.

Pumunta sa bukid, sa ilog,

At sa niyebe, at sa bulaklak. (tagsibol)

9. Namatay siya sa taglagas.

At muli ay nabubuhay sa tagsibol.

Isang berdeng karayom ​​ang lalabas sa liwanag,

Ito ay lumalaki at namumulaklak sa buong tag-araw. (Damo)

Direktor ng musika: Sa ating natapos na ang aralin. Magaling kayong lahat, at gusto kong bigyan kayo ng picture book tungkol sa tagsibol na maaari mong kulayan.

Parang katunog ng musikal mababang signal ng rehistro (pangalawang chord)- ang mga bata ay itinayo sa isang tiyak na lugar nang sunud-sunod.

Ang direktor ng musika ay kumanta: "Ito na ang wakas mga klase!

Paalam, guys!"

Kumakanta ang mga bata: (Pababang himig mula sa "asin" dati "Noon") "Paalam"

Parang katunog ng musika….

Mga bata "lumipad palabas" mula sa bulwagan ng musika pag-on sa kahilingan direktor ng musika , sa mga ibong may magagalaw at magaan na kamay - "mga pakpak".

Nangibabaw na trabaho sa persepsyon ng musika sa

pangkat ng paghahanda

"Musical Spring"

Mga gawain: Upang turuan ang mga bata na makilala ang figurativeness ng musika, pagbabago ng mood, upang i-highlight ang mga bahagi ng trabaho.

Hikayatin ang mga bata na ipahayag ang kanilang mga karanasan sa musika sa pamamagitan ng malikhaing mga aktibidad sa sayaw.

Pagbutihin ang kakayahang mag-orchestrate ng isang piraso sa pamamagitan ng pagpili ng mga timbre mga Instrumentong pangmusika naaayon sa katangian ng musika.

Palawakin ang kaalaman ng mga bata sa musika.

Pag-unlad ng kurso.

Tunog ng musikang "Morning" ni E. Grieg. Ang mga bata ay mahinahong pumasok sa bulwagan.

Guro: Guys, I see you are all smiling, you are in good mood. At bakit?

Mga bata: Dahil ang tunog ng musika, ang araw ay sumisikat.

Guro: Oo, sumisikat ang araw, tumutugtog ang musika. At dahil din sa mga bisita ay dumating sa amin ngayon, at mahal namin ang mga bisita at palaging napakasaya na makita sila. Ibigay natin sa kanila ang ating pagmamahal, tanggapin natin sila.

Kumaway ang mga bata sa mga bisita.

Guro: Napansin mo ba kung anong klaseng musika ang pinasok natin sa bulwagan?

Mga bata: "Morning" ni Edvard Grieg.

Guro: Tama. Si Grieg ay isang Norwegian na kompositor at sa kanyang musika ay madalas niyang kantahin ang kagandahan ng kanyang sariling bayan, na labis niyang minahal.

At sa musikang ito ay ipinakita namin ang isang larawan ng paggising ng kalikasan.

At kailan pa nagigising ang lahat ng kalikasan mula sa pagtulog?

Mga bata: Sa tagsibol.

Guro: Oo, ang tagsibol ay isang espesyal na oras ng taon. Ang oras ng paggising ng kalikasan mula sa pagtulog sa taglamig, kapag ang lahat ay nabubuhay, namumulaklak, nagagalak sa init na dumating. At gaanong kagalakan ang naidudulot nito sa mga tao! Gaano karaming mga pag-asa at hangarin ang nabubuhay sa mga tao sa tagsibol!

Spring, Spring! Napakalinis ng hangin!

Kay linaw ng langit!

Ang kanyang azure ay buhay

Binubulag niya ang mga mata ko.

Maingay na batis! Ang mga agos ay kumikinang.

Dumadagundong, dinadala ng ilog

Sa matagumpay na tagaytay

Ang yelong itinaas niya.

Nakinig kami sa mga nakaraang aralin komposisyon ng musika na may pangalang "Spring". Tandaan natin(Makinig sa isang sipi).Sino ang sumulat ng napakagandang musikang ito?.

Mga bata: Antonio Vivaldi mula sa The Seasons

Guro: Ano ang gustong sabihin ng kompositor sa kanyang musika?

Mga bata: Tungkol sa masayang huni ng mga ibon.

Guro: Oo, malamang na gumawa sila ng kanilang mga pugad at nasisiyahan sa araw ng tagsibol.

Makipaglaro tayo sa iyo ngayon. Ang mga batang babae ay magiging mga ibon na nagagalak sa pagbabalik sa kanilang tinubuang-bayan at nagtatayo ng mga pugad para sa kanilang sarili: naghahanap sila ng mga himulmol, mga dayami, ginagawa ang kanilang sarili ng mga maaliwalas na bahay. Ang mga lalaki ay magiging bagyo na may malakas na hangin at ulan. Bibigyan natin sila ng "mga agos ng ulan"

Nag-improvise ang mga bata sa musikang "Spring" ni A. Vivaldi

Guro: Sa tagsibol, lumilitaw ang mga unang bulaklak. alin?

Namumulaklak mula sa ilalim ng niyebe

Malugod na tinatanggap ang tagsibol.

Mga bata: Mga patak ng niyebe.

Guro: Napakaliit, malambot, walang pagtatanggol, hindi ka makapaniwala na kapag walang ibang nasa kagubatan kundi niyebe - walang damo, walang bulaklak, sila ang unang matapang na bumasag sa malamig na niyebe.

Ang kompositor ng Russia na si P.I. Tchaikovsky ay mayroon ding cycle na "The Seasons", kung saan mayroong 12 piraso, kasing dami ng buwan sa isang taon. At ngayon ay pakikinggan natin ang gawaing “Abril. Snowdrop". Bago ang bawat gawain sa album, sinusulat ang mga taludtod. Bago ang dulang ito, isang tula ni Maykov.

Nagbabasa ng tula ang guro

Gumaganap ng "Snowdrop" ni P.I. Tchaikovsky.

Guro: Paano ang musika ay nagsasabi tungkol sa kalikasan. Ano siya?

Mga bata: Malumanay, minsan nabalisa

Guro: Oo, nanginginig ang musika, parang tagsibol na nasasabik. Sa una, mahiyain, mahiyain, magiliw. Ang snowdrop ay umaabot sa araw at ang melody ay tumataas nang mas mataas(tunog ng snippet)

Ngunit ito ay tunog ng magaan, mataas, o mas nakakagambala, mababa. Sinasabi ng musika na ang araw ay hindi pa rin laging sumisikat, na maaari pa ring malamig, madilim, maulan(tunog ng snippet).

May isa pang himig dito - napakaganda, nasasabik, magaan, parang simoy ng hangin.(Tunog 25-32 sukat)Tila ang snowdrop na bulaklak ay umiindayog sa hangin.

Ngunit pagkatapos ay muling sumikat ang araw at ang musika ay muling naging maliwanag, banayad(Fragment)

Alam mo at ko na ang bawat piraso ng musika ay maaaring ilarawan bilang isang diagram kung paano nagbabago ang mood ng musika.(magpakita ng mga card - masaya, mahinahon, balisa)Pakinggan muli ang gawain, tingnan ang mga diagram, ano sa palagay mo, kung aling pamamaraan ang nababagay sa gawaing ito.

Nakikinig muli ang mga bata sa piyesa, piliin ang naaangkop na pamamaraan at ipaliwanag.

Guro: Sa tagsibol, hindi lamang mga snowdrop ang lilitaw, kundi pati na rin ang iba pang mga bulaklak ng tagsibol. Alam mo ba ang mga tula tungkol sa gayong mga bulaklak?

Nagbabasa ng tula ang mga bata.

Guro: Buweno, ang mga violet, at mga liryo ng lambak, at mga daffodils, at mga sampaguita ay namumulaklak na. At alam nating lahat ang napakagandang musika kung saan sumasayaw ang lahat ng mga bulaklak.

Mga bata: "Waltz of the Flowers" ni P.I. Tchaikovsky mula sa ballet na "The Nutcracker".

Guro: Ngayon ay susubukan naming i-play ang waltz na ito sa isang orkestra. At ako ang magiging konduktor mo .. Sa ilalim ng tahimik, mahinahon, malumanay na musika, tutugtog ang mga kalmadong instrumento - maracas, kalansing, kampana ay tumunog nang mahina, metallophones - isang magaan na glissando. At kapag maliwanag ang tunog ng musika, tumutugtog ang mga tamburin, rumba, tatsulok, mga cymbal.

Instrumental improvisation sa musikang "Waltz of the Flowers" ni P.I. Tchaikovsky

Guro: At ngayon ay dumating na ang maliliit na kamangha-manghang nilalang sa aming bulaklak na parang. Sino ito?

Mga Bata: Duwende.

Guro: Anong musika ang kanilang sinasayaw?

Mga bata: "Sayaw ng mga duwende" ni E. Grieg.

Nag-improvise ang mga bata sa musika.

Guro: Buweno, natapos na ang aming aralin na "Musical Spring". Tuwang-tuwa ako sa iyo, napasaya namin ako ngayon, talagang nagustuhan ko ito, At ngayon gusto kong malaman kung ano ang pinakanagustuhan mo sa araling ito.

Nagsalita ang mga bata.

Guro: Salamat, at isang malaking pasasalamat din sa aming mga bisita para sa pakikinig sa amin nang buong atensyon at pagsuporta sa amin. Magpaalam na tayo sa kanila.


Oras ng pag-aayos.

Ang mga bata at isang guro ng defectologist ay nakatayo na may mga martilyo sa musika sa kanilang mga kamay.

U.-d. Ang woodpecker ay nakaupo sa isang makapal na sanga:

Katok, katok, katok, katok!

Sa lahat ng aking mga kaibigan sa timog:

Katok, katok, katok, katok!

Ang woodpecker ay nagpapadala ng mga telegrama,

Darating na ang tagsibol

Ano ang natunaw ng niyebe sa paligid:

Dito at doon!

Ang mga salitang "tuk da tuk" ay tinapik ng mga martilyo: isang hit para sa bawat salita.

Rhythmic na ehersisyo.

U.-d. Sa loob ng mahabang panahon ang tagsibol ay lumipas nang lihim

Mula sa hangin at lamig,

Naglalakad ng pabilog na may bahagyang baluktot na mga tuhod, nakayukong hakbang sa musika. T. Lomova "Kalmadong paglalakad" (Sab. "Musika at paggalaw. Mga ehersisyo, laro at sayaw para sa mga bata 5-6 taong gulang", p. 26).

At ngayon straight

Slaps sa pamamagitan ng puddles.

Hakbang sa pagmamartsa sa ilalim ng "March" ni I. Kishko (Sab. Music and Movement Exercises, Games and Dances for Children 3-4 years old, p. 25).

Oso mula sa madilim na lungga

Lumabas sa mundo...

Lumakad na nanginginig, magkahiwalay ang mga binti; magkahiwalay ang mga kamay - pababa sa musikang "Bear" E. Kamenogradsky (Sab. "Morning exercises to music", p. 92).

Lobo sa tagsibol-maganda malaki

Ipinapadala ang kanyang pagbati.

Naglalakad na may malawak na hakbang, sa bawat hakbang, ang mga kamay ay salit-salit na itinutulak pasulong sa "Awit ng Lobo" (E. Gorbina. "Sa aming teatro lahat tayo ay umaawit at sumasayaw", p. 54).

Ang hedgehog ay naglalakad sa daanan ng kagubatan,

Masayang tinatanggap ang tagsibol.

Isang maliit na stomping step sa musika ng Russian folk song na "Oh, all the gossips go home" (Kutuzova E.V., Kudryavtseva A.A. "Musical Kaleidoscope", p. 106).

Ang bawat ibon sa kagubatan

At kumanta at magsaya.

Naglalakad sa isang "kawan" sa mga daliri sa paa, mga braso sa gilid, "Naglalakad na may mahinahong hakbang" ni M. Robert (Coll. "Musika at mga galaw. Mga ehersisyo, laro at sayaw para sa mga batang 5-6 taong gulang", p. 27 ).

Mag-ehersisyo para sa regulasyon ng tono ng kalamnan.

U.-d. At ngayon, guys, ipakita natin kung paano tayo nagagalak sa simula ng tagsibol.

Painitin mo kami sa lalong madaling panahon, tagsibol,

Gisingin ang lahat mula sa pagtulog.

Sa musika ng A. Khachaturian "Waltz". (Sab. "Morning exercises to music", p. 108) ang mga bata ay maayos na itinataas ang kanilang mga kamay mula sa ibaba hanggang sa itaas patungo sa kanilang sarili, na parang "nag-aanyaya sa tagsibol".

Mabilis na umalis, taglamig,

Alisin ang hamog na nagyelo.

Dalhin ang snow sa iyo

At mga icicle ng luha.

Sa musika ni V. Vitlina "Game". (Sab. "Morning exercises to music", p. 107) ritmo at salit-salit na "itinapon" ng mga bata ang kanilang mga kamay na dinala sa kanilang dibdib at nakakuyom sa mga kamao: "boxing".)

Mag-ehersisyo para sa koordinasyon ng mga paggalaw sa pagsasalita at musika.

Ang mga guhit para sa temang "Spring" ay isinasaalang-alang.

U.-d. Paano nagbabago ang kalikasan sa pagdating ng tagsibol? Pagsamahin natin ang lahat ng ito sa musika.

Mga bata. Mula sa mga icicle - nagri-ring, nagri-ring (tinataas nila ang kanilang mga kamay mula sa mga balikat, ibinuka ang kanilang mga daliri)!

Gumising ka, maple, maple (itinaas pasulong ang mga kamay, pagkatapos ay magkahiwalay)!

Ang niyebe ay natunaw, ang niyebe ay natunaw (kuskos ang palad sa palad).

Mga stream - tumatakbo, tumatakbo (tulad ng alon na paggalaw ng mga braso pasulong).

Mga hakbang ng kulog: itaas, itaas (itapak ang kanilang mga paa).

Ang mga bato ay naririnig: pumalakpak, pumalakpak (unclench ang mga daliri ng kanang kamay, pagkatapos ay ang kaliwang kamay, nakakuyom sa mga kamao).

Pagdinig.

Ang audio recording na "Sounds of Spring" ay tumutunog: mga patak, huni ng ibon, tunog ng isang stream, pagsabog ng mga bato. Hinihikayat ang mga bata na kilalanin at pangalanan ang mga tunog na kanilang naririnig.

Pagsasanay sa phonopedic.

U.-d. Ang mga snowstorm ay dumaan sa taglamig.

Mga bata. Wu-u-u-u ... (dahan-dahang itaas ang kanilang mga kamay).

U.-d. Maples, lindens naging kulay abo.

Mga bata. F-f-f-f ... (Ibaba ang mga kamay mula sa posisyon sa itaas.)

U.-d. At magsaya sa tagsibol

Mga bata. S-s-s-s ... (ibuka ang mga kamay na nakakuyom sa mga kamao sa gilid, yumuko nang bahagya).

U.-d. Ang mga ibon ay nagmula sa timog

Mga bata. Ps-ps-ps (pagtulak ng mga galaw gamit ang iyong mga kamay pababa sa harap mo).

U.-d. Nag-init ang mga sanga ng paa!

Mga bata. Singit-singit-singit (ipakpak ang iyong mga kamay sa iyong mga balikat, nakakrus ang mga kamay sa harap mo).

Pagkanta.

Ang mga bata ay gumaganap ng "Spring song", musika. S. Polonsky, sl. N. Vinogradova (Root Z., Zaretskaya N. "Mga Piyesta Opisyal sa kindergarten", p.169).

Mga himnastiko sa daliri.

U.-d. Guys, anong mga buwan ng tagsibol ang alam mo? (Marso Abril Mayo.)

Mga bata. takip, takip, takip -

Tumutunog ang mga patak.

Wala na ang Marso

Darating si April.

Sa ritmo, para sa bawat pantig, salit-salit na ikonekta ang dulo ng bawat daliri gamit ang hinlalaki.

U.-d. Anong buwan ng tagsibol ang hindi natin pinangalanan sa tula?

Ang larong "Dumating na ang tagsibol".

Ang mga bata ay naglalakad sa isang bilog, na may hawak na mga kamay, sa gitna ng bilog ay isang batang Spring na may bola sa kanyang mga kamay. Ang himig ng Russian narny song na "Like ours at the gate" ay tumutunog sa arr. N. Metlova (Coll. "Mga katutubong himig". Isyu 1, p. 40).

Mga bata. Dumating ang tagsibol upang bisitahin kami

At nagdadala siya ng mga regalo sa lahat.

Huminto ang mga bata. Inihagis ni "Spring" ang bola sa isa sa mga bata:

Ano ang gusto mo, kaibigan?

bata. Bagong boot (ibinabalik ang bola).

Inihagis ni "Spring" ang bola sa isa pang bata:

Ano ang gusto mo, kaibigan?

bata. Masarap na pie (ibinabalik ang bola).

Inihagis ni "Spring" ang bola sa susunod na bata:

Ano ang gusto mo, kaibigan?

bata.- Green meadow (kukuha ng bola, nagbabago ng mga lugar gamit ang "Spring").

Ang laro ay nagpapatuloy sa isang bagong "Spring".

Pagpapahinga.

Humiga ang mga bata sa carpet at nakikinig sa audio recording na "The Magic of Nature": "Ang lahat ng ibon ay lumipad papunta sa amin."

(Background ng musika)

Anong mainit na araw, iunat natin ang ating mga kamay sa kanya. Ngayon ay maaari na tayong maghanap ng tubo

(Naghahanap ng pipe ang mga bata - background music)

Dumating ang pusa sa musika (guro na naka costume ng pusa)

Kitty. Hello mga bata.

Mga muse. mga kamay Mga bata, alam niyo ba kung sino ito? Kaya ito ay isang pusa.

Kitty. At mayroon akong isang bagay. Natagpuan ko ang aking sarili sa kagubatan ng isang bagong wand para sa mga bula ng sabon. At lulubog na sa tubig na may sabon)

Mga muse. mga kamay Hindi, hindi ito bubble wand. Ito ay... mga bata, ano ito?

sagot ng mga bata,

Juice pipe na pusa? Ngunit makapal para sa isang dayami, isang patpat para sa pagsuporta sa mga bulaklak?

Mga muse. Ruk. Ngunit ito ang tubo na nawala kay Spring.

Kitty. Ano? Pipe? Eto, kunin mo.

Mga muse. mga kamay Napakabuti mong tao, Malapit na ang tagsibol at mamumulaklak ang lahat. Salamat Kitty

Mga muse. mga kamay Guys, alam niyo ba kung gaano kahusay kumanta ang flute?

Pagre-record ng laro ng pipe. Mga muse. ginagaya ng pinuno ang laro.

Uwak. Kar-kar. Narinig ko ang tunog ng isang tubo Taos-puso akong nagpapasalamat sa iyo, ngayon ay darating ang totoong Spring, Ur-ra!

Mga muse. mga kamay Ibinibigay ang tubo sa Uwak.

Uwak. Salamat. Paalam, mga bata ako.

Kitty. Mrrr meow. I'm so happy na gusto kong sumayaw.

Sayaw "Masayang sayaw"

Kitty. At hindi ako isang simpleng pusa, ngunit isang salamangkero. Gusto kong gawing maya ang maliliit na bata. Ipikit mo ang iyong mga mata. (Musika ng pagbabagong-anyo - naglalagay sila ng "mga maya") Ang mga bata ay nilalagay sa "mga maya" sa kanilang mga leeg. Gusto kong makipaglaro sa iyo.

Laro "Cat and Sparrows"

Mahusay na naglaro ang mga bata

Gusto kitang batiin

Babalikan kita ulit

Mula sa mga maya hanggang sa mga bata. (pagbabago ng musika)

Mga muse. mga kamay Dito natapos ang aming aralin.

"Gumawa ng mabuti at ito ay magiging mabuti"

Iniiwan ng mga bata ang music room sa musika.